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Nawashukuru sana Kamati ya Fursa kwa 
kuitikia wito wangu nilioutoa siku ya tarehe 
9 Novemba, 2017 nikiwa Bunazi wakati wa 
ziara yangu katika mkoa wa Kagera. Nilitoa 
wito kwa Kamati ya Fursa kuwafikia vijana na 
kuamsha vuguvugu la kuwajibika, kuzitafuta 
na kuchangamkia fursa zilizopo. Nafurahi kuwa 
wito ule uliwapa chachu ya kuandaa Mkutano 
wa Kilele wa Fursa mkoani Kagera ambao 
ulitoka na Azimio la Vijana la Kagera.

Nafarijika kuona vijana kupitia Azimio la Vijana 
la Kagera mmeamua kuchukua nafasi na 
dhima yenu katika kuiletea nchi yetu uhuru wa 
kiuchumi badala ya kubweteka na kulaumu. 
Nafarijika zaidi kuona utayari wenu katika 
kuunga mkono mapinduzi ya kiuchumi kwa 
kuanzia na mapinduzi ya fikra. Inatia  moyo 

kwa sababu, vijana ni zaidi ya theluthi mbili 
ya Watanzania wote, hivyo, mkibadilika fikra 
na mkashiriki kuleta mapinduzi ya kiuchumi, 
nchi yetu itabadilika na safari yetu ya kufikia 
uchumi wa kati na uchumi wa viwanda itakuwa 
fupi zaidi kuliko inavyotarajiwa.

Kupitia Azimio la Vijana la Kagera, shabaha 
yenu na shabaha yetu sisi tulio katika Serikali 
zinaoana, na hivyo hatuna budi kushirikiana 
katika safari ya kuifikisha nchi yetu kwenye 
ukombozi wa kiuchumi, uchumi wa viwanda na 
uchumi wa kati. Napenda kuwahakikishia kuwa 
mimi na Serikali yangu tunaunga mkono juhudi 
zenu hizi na tuko tayari kushirikiana nanyi na 
kutekeleza wajibu wetu na kuwapa kila aina ya 
msaada mnaohitaji ili nanyi mtekeleze wajibu 
wenu.

Nimelipokea kwa furaha na kusoma Azimio la 
Vijana la Kagera linalosisitiza Mapinduzi ya Fikra na 

Uchumi. Nawapongeza sana vijana kwa kupaza sauti 
zenu kupitia Jukwaa la Fursa na kwa utashi wenu 

wenyewe kuja na Azimio la Vijana la Kagera.

Maneno ya
Mhe. Rais
Kuhusu Azimio la Vijana la Kagera

Mhe. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli.
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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Tumepokea mrejesho kuhusu changamoto 
ambazo vijana wanakabiliana nazo katika 
kusaka na kuchangamkia fursa za kiuchumi 
zilizopo katika maeneo yao. Hali kadhalika 
tumefaidika na maoni na mapendekezo 
yaliyotolewa na vijana na kuwekwa katika 
muktadha mzuri kupitia Azimio la Vijana la 
Kagera. Kupitia Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
ya 2015-2020, Ibara ya 60, imetamka kuwa 
“Chama cha Mapinduzi kinatambua umuhimu 
wa vijana ambao ni kundi kubwa la nguvukazi. 

Changamoto zinazowakabili ni pamoja 
na ukosefu wa ajira, elimu na maarifa ya 
kisasa katika uzalishaji mali, mitaji, biashara 
na ujasiriamali.”  Serikali ya Awamu ya 
Tano imeelekezwa kuzitafutia majawabu 
changamoto hizo na kuzitatua ili kuwawezesha 

vijana kushiriki kikamilifu katika kujenga nchi 
yetu kwa kadri ya vipawa na uwezo wao.

Nikiwa Waziri mwenye dhamana ya Vijana, 
napenda kuwahakikisha utayari wa Serikali 
kutatua changamoto zote zinazowakabili 
vijana na kufifisha ndoto zenu za kujiendeleza 
na mafanikio katika biashara, sanaa, ubunifu 
na michezo. Tunakaribisha na kuunga 
mkono Mapinduzi ya Fikra na Kiuchumi 
yaliyopendekezwa. 

 Tunaliona Azimio la Vijana la Kagera kuwa 
ni msaada mkubwa kwetu katika kutimiza 
azma yetu ya kuchochea maendeleo ya vijana. 
Tunaahidi ushirikiano wa Serikali na utayari 
wetu wa kuyafanyia kazi mapendekezo 
yatokanayo na Azimio la Vijana la Kagera. 

Nawapongeza sana Kamati ya Kitaifa ya Fursa kwa 
kuandaa na kuridhia Azimio la Vijana la Kagera la 
Mapinduzi ya Fursa na Kiuchumi. Sisi katika Serikali 
tumefurahishwa na mwamko na uthubutu ulioonye-
shwa na vijana kupitia Azimio la Vijana la Kagera. 

Kuhusu Azimio la Vijana la Kagera

Mheshimiwa Jenista Joachim Mhagama (Mb.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA WAZIRI MKUU,
SERA, BUNGE, KAZI NA VIJANA

Maneno ya
Mhe. Waziri
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Kuleta Mapinduzi ya Fikra kwa kubadili mitazamo, fikra na 
dhana zinazoturudisha nyuma katika kujikomboa kiuchumi, 
ikiwemo utegemezi kwa Serikali, husda, kukatishana tamaa 
na kutoungana mkono;

Kuzikabili changamoto za kiuchumi zilizo mbele yetu, 
ikiwemo ushindani mkubwa katika soko la pamoja la 
Jumuiya ya Afrika Mashariki, dunia ya utandawazi na 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda yajayo mbele yetu;

Kuibua fursa za kiuchumi ndani na nje kwa kuanzia sokoni, 
na kusaka na kuvuna fursa zilizo nje ya mipaka ya nchi 
yetu, Jumuiya ya Afrika Mashariki na Duniani zitokanazo na 
Diplomasia ya Uchumi; 

Kushikamana, kusaidiana na kuinuana kwa lengo la 
kuhakikisha kuwa kila mmoja, kwa kadri ya uwezo wake 
anapata nafasi ya kuifikia na kuitumia fursa anayoimudu 
inayoletwa na uchumi wa viwanda; na

Kuendeleza harakati za mabadiliko na mageuzi ya kiuchumi 
katika kuchochea maboresho katika mazingira ya kufanya 
biashara, kwa lengo la kuwezesha vijana kujikomboa na 
kumiliki uchumi wa nchi yetu.

Kuanzia sasa, 
Wajibu Kwanza Kabla ya 
Lawama!
- Bukoba, Desemba, 2017

‘Mapinduzi ya Fikra na Uchumi’

Sisi vijana kutoka pande zote za Tanzania, 
tuliokusanyika mkoani Kagera katika Mkutano wa 
Kilele wa Kitaifa wa Fursa; 

Tukijivunia kuwa sisi ndio kundi kubwa na nguvu 
kazi  inayotegemewa na nchi yetu;

Tunaunga mkono Dira ya Taifa ya 2025 ya Tanzania 
kuwa nchi ya uchumi wa kati; 

Tunaitikia wito wa Mpango wa Pili wa Taifa wa 
Maendeleo wa kujenga Tanzania ya Viwanda; 

Tunatambua wajibu wa kuijenga Tanzania ya 
Viwanda unaanza na sisi; 

Tunaupokea kwa ujasiri wajibu wetu huu wa 
kihistoria, unaotutaka tujiongeze na kuongoza 
mapinduzi ya kiuchumi nchini;

Tukitambua utume wetu na wajibu wetu huu kwa 
Taifa; Kwa kauli moja, tunaitwaa dhima mikononi 
mwetu na kuazimia:
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Utangulizi

Azimio la Vijana la Kagera 
ni Nini?

Msingi mkuu wa Azimio la Vijana la Kagera ni 
azma ya kuleta Mapinduzi ya Fikra na Uchumi 
katika nchi yetu, yatakayofungua fursa kwa 
vijana kushiriki moja kwa moja katika harakati 
za kujenga Tanzania ya Viwanda, na kuchangia 
jitihada za kuifikisha nchi yetu kwenye Uchumi 
wa Kati.  

Sisi vijana ni zaidi ya theluthi mbili ya watu 
katika nchi yetu, na nguvu kazi pekee 
inayotegemewa kulivusha taifa letu kutoka 
tulipo kwenda kwenye uchumi wa kati. 

Tumeridhika kuwa, hatuna budi kuchukua 
nafasi yetu na kujiandaa kikamilifu kukabiliana 
na changamoto zilizo mbele yetu. Tunapaswa 

kujiandaa kukabiliana na kumudu ushindani 
mkali katika soko la pamoja la Jumuiya 
ya Afrika Mashariki, Utandawazi, na zaidi, 
Mapinduzi ya 4 ya Viwanda yajayo, ambayo 
yamejikita katika ubunifu na matumizi ya 
teknolojia ya hali ya juu, inayotishia kuleta 
mabadiliko makubwa yenye kuathiri mifumo 
tuliyoizoea ya biashara, utendaji kazi na 
uzalishaji katika maofisi na viwanda, ikiwepo 
kutoweka kwa aina nyingi za ajira zilizopo leo. 

Kupitia Azimio la Vijana la Kagera, vijana 
tunajitwika jukumu la kuchochea Mapinduzi 
ya Kiuchumi katika nchi yetu, ili kujiandaa 
kukabiliana na mabadiliko makubwa ya kidunia 
yajayo mbele yetu. Tumeazimia kuanzisha na 

Azimio la Vijana la Kagera lilizaliwa Bukoba, Kagera katika Mkutano 
wa Kilele wa Fursa uliofanyika tarehe 16-17 Disemba, 2017, chini ya 
mwavuli wa Jukwaa la Fursa . Tofauti na maazimio mengine katika 
historia ya nchi yetu, Azimio la Vijana la Kagera si Azimio la Serikali 
wala Chama cha Siasa. Azimio la Vijana la Kagera   linatokana na vijana 
na ni kwa ajili ya vijana   wenyewe.

kuendeleza vuguvugu na mageuzi yenye lengo 
la kubadili fikra, dhana na mitizamo ambayo 
imekuwa kikwazo kwa jitihada za vijana katika 
kufikia mafanikio katika nyanja za biashara 
na uchumi. Fikra na dhana hizi zimehusisha 
kwa kiasi kikubwa hali ya kutoshirikiana, 
kutosaidiana, kuhujumiana, kukata tamaa, 
kubezana na zaidi, kulaumu wengine hata kwa 
yale mambo yaliyo ndani ya uwezo wetu. 

Ni dhahiri kuwa hatuwezi kwenda mbele 
kwa kuendelea kukumbatia fikra, dhana na 
hulka ambazo zimekuwa zikiturudisha nyuma. 
Tumaanini, wakati sasa umefika wa kubadili 
mitazamo yetu. Zama zimebadilika na hivyo 
hatuna budi vijana kubadilika. Tunafahamu 
kuwepo kwa changamoto zinazotukabili katika 
kufanikisha ndoto za kujikomboa kiuchumi 
ikiwemo upatikanaji wa mitaji, utitiri wa vibali, 
kodi, taasisi na sheria zinazojenga mazingira 
yasiyo rafiki kwa biashara. 

Kupitia Jukwaa la Fursa, tumezunguka mikoa 
yote ya Tanzania na kujionea vijana, wake kwa 
waume wakichukua hatua moja mbele zaidi 
na kukataa kuwa mateka wa changamoto 
na vikwazo.  Tumekutana na vijana wenzetu 
ambao kwa ubunifu wao, kutokata tamaa 
kwao na kuwa na mtazamo chanya, 

amefanikiwa katika biashara na fani zao.
Hawa ni kielelezo kuwa tukibadili mitazamo 
yetu na tunayoyatazama yatabadilika. Kupitia 
simulizi na uzoefu wao, tunaamini, tukitimiza 
wajibu wetu ipasavyo kwanza, kisha tukadai 
Serikali na wadau wengine kutimiza sehemu 
ya wajibu wao uliosalia, inawezekana kuleta 
Mapinduzi makubwa ya Kiuchumi katika uhai 
wetu.

Kwa ajili hiyo, Azimio la Vijana la Kagera 
ni wito wa uwajibikaji. Azimio linasisitiza 
vijana kutanguliza na kutimiza wajibu wao 
kwanza kabla ya kutoa lawama. Azimio 
linatutaka vijana kujiongeza na kujiongoza 
kwa kuwajibika na kuwajibishana. Kupitia 
Azimio hili, tumeazimia kutimiza wajibu wetu, 
kwa kufanya yale yaliyo katika uwezo wetu 
kwanza, kabla ya kudai uwajibikaji wa wadau 
na mamlaka nyingine.

Kesho yetu na vizazi vyetu, inategemea sana 
utayari wetu wa leo kuleta Mapinduzi ya Fikra 
na Uchumi. Wajibu huu unatuangukia sisi, 
ni wetu na hakuna badala yetu. Mtaji wetu 
ni wingi wetu, wakati pia uko upande wetu 
na sasa tunayo dira yetu, Azimio la Vijana la 
Kagera.

1
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Chimbuko la 
Azimio la Vijana la Kagera

Ushiriki na
Ushirikishwaji

Azimio la Vijana la Kagera ni matokeo ya miaka 5 ya Kongamano la 
Fursa ambalo limekuwa likifanyika nchini. Lengo la makombamano 
hayo lilikuwa ni kushirikiana na vijana katika kuzitafutia majawabu 
changamoto zinazowakabili na kuwarudisha nyuma katika jitihada zao 
za kujikomboa kiuchumi na kujiletea maendeleo. 

Azimio la Vijana la Kagera ni matokeo ya ushiriki na ushirikishwaji 
mpana wa vijana na wadau mbalimbali kutoka nyanja mbalimbali kote 
nchini kupitia Kongamano la Fursa. 

Kwa miaka 5 mfululizo, Kongamano la Fursa 
limefanyika katika mikoa yote nchini likiibua 
fursa mbalimbali zilizoko katika mikoa na 
kitaifa, na kuhamasishana kuzichangamkia 
fursa hizo. Maudhui ya makongamano hayo 
yalikuwa yafuatayo:

• 2013: Jitathmini, Jiamini, Jiongeze
• 2014: Kamata Fursa twenzetu
• 2015: Fursa 10
• 2016: Ongeza Thamani
• 2017: Anzia Sokoni

Katika miaka 4 ya uhai wake, Kongamano la 
Fursa halikuwahi kufanya Mkutano wa Kilele 
wala kutoka na Azimio. Hivyo, Azimio la Vijana 
la Kagera ni muitikio mahsusi wa wito wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph 
Magufuli alioutoa tarehe 8 Novemba 2017 
akiwa Bunazi mkoani Kagera.

Katika wito wake, Mheshimiwa Rais aliwaomba 
waandaaji wa Kongamano la Fursa kusaidia 
kuhamasisha vijana kushiriki katika Mapinduzi 
ya Kiuchumi katika kufanikisha azma ya Serikali 
ya kujenga uchumi wa viwanda na kuifikisha 
nchi yetu kwenye uchumi wa kati. Kufuatia 
wito huo, na kwa kuzingatia kuwa wito huo 
aliutolea akiwa mkoani Kagera, iliamuliwa 
kuwa Kongamano la Kwanza la Kitaifa la Fursa 
lifanyike mkoani Kagera na ndipo lilipozaliwa 
Azimio la Vijana la Kagera.

Katika kipindi cha miaka 5, kupitia 
makongamano 90, Kongamano la Fursa 
limeweza kuwafikia ana kwa ana vijana 
wajasiriamali wapatao 250,000 na vijana 
wengine milioni 3 kupitia televisheni, radio na 
mitandao ya jamii kila mwaka. Katika historia 

na uhai wa nchi yetu, hapajawahi kutokea 
vuguvugu la vijana wenyewe lenye ushiriki na 
uwakilishi mpana kama Kongamano la Fursa.  
Hili linafanya Azimio la Vijana la Kagera kuwa 
ni Azimio la Watu.
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Malengo ya 
Azimio la Vijana la Kagera

Maudhui ya
Azimio la Vijana la Kagera

Malengo mahususi ya Azimio la Vijana la 
Kagera ni pamoja na:

i. Kuhamasisha ushiriki wa vijana katika 
shughuli halali za kijamii na kiuchumi 
katika maeneo walipo;

ii. Kushawishi mabadiliko ya fikra, 
dhana na mitazamo inayozuia vijana 
kuchangamkia na kutumia fursa zilizopo;

iii. Kupashana habari na taarifa juu ya fursa 
zilizopo na zijazo ndani na nje ya nchi 
ili kuandaa mazingira na utayari wa 
kunufaika nazo;

iv. Kushirikiana kwa kubadilishana taarifa, 
maarifa na uzoefu na kujengeana uwezo 
ili kuchochea ukuaji wa biashara na 
vipaji; na

v. Kuunganisha sauti kudai mageuzi 
makubwa katika uchumi wetu yenye 
lengo la kuboresha mazingira ya kufanya 
biashara kwa vijana ikiwemo uwepo wa 
miundombinu wezeshi kwa biashara, 
urahisi wa kupatikana kwa mitaji, unafuu 
na urahisi wa kulipa kodi, ada na tozo, 
na uwepo wa sera na sheria rafiki kwa 
vijana hususani wajasiriamali wa wadogo 
na kati.

Lengo kuu la Azimio la Vijana la Kagera ni kuchochea Mapinduzi ya 
Fikra na Uchumi. Kufikiwa kwa lengo hilo kutategemea na namna 
vijana tutakavyoweza kutwaa fursa za kiuchumi na kutekeleza wajibu 
na mchango wetu katika jitihada za Serikali za kujenga Tanzania ya 
Viwanda na Uchumi wa Kati. 

Maudhui ya Azimio la Vijana la Kagera yanajumuisha dhana tatu 
muhimu zenye kuchagiza Mapinduzi ya Fikra na Uchumi. Dhana hizo ni 
zifuatayo:

i. Dhana ya Kuanzia Sokoni 

Vijana wa leo tuna fursa nyingi na kubwa kuliko 
vijana waliopata kuwapo kabla yetu katika 
historia ya nchi yetu.  Uwepo wa miundombinu 
ya barabara, mawasiliano na teknolojia 
kumepanua na kufungua fursa nyingi za 
kiuchumi. Dhana ya kuanzia sokoni inahimiza 
kuacha kufanya biashara kwa mazoea na 
badala yake kuenzi matumizi mazuri ya utafiti 
na taarifa juu ya hali ya soko na mahitaji kabla 
ya uamuzi wa kuanzisha shughuli ya kipato 
na biashara. Matumizi mazuri ya teknolojia 
ya habari na mawasiliano ni nyenzo muhimu 
ya kupata taarifa za soko na kuyahudumia 
mahitaji hayo kwa ubunifu na kujitofautisha. 
Popote ulipo fursa zipo. Jawabu ni kuanzia 
sokoni na kuwa mbunifu.

ii. Dhana ya Ubunifu 

Moja ya sababu zinazoturudisha nyuma 
kiuchumi ni kukumbatia hulka inayofanana na 
‘mdudu kaa’ aishie baharini ya kumvuta chini 
aliye juu badala ya kusaidiana wote kupanda 
juu. Tabia za kuigana biashara, kuhujumiana na 
kuhusidiana katika biashara zinaminya fursa 
badala ya kuzitanua. Tunaongeza njia kwa 
kufyeka vichaka na mapori mapya si kupita njia 
ile ile aliyopita mwenzetu. Dhana ya Ubunifu 
inasisitiza katika kubuni mbinu na bidhaa mpya 
kwa lengo la kuongeza urefu wa mnyororo wa 
thamani wa bidhaa au huduma ya mwingine 
ambaye ametangulia sokoni. Tuwezeshane, 
Tusikwamishane.
 

iii. Dhana ya Ujasiria-jamii 

Changamoto na matatizo ya jamii 
inayotuzunguka ni fursa. Maendeleo 

Malengo 
na Maudhui 

makubwa yaliyotokea duniani kutokana 
na utandawazi yamekuja na changamoto 
nyingi. Kumekuwepo na mahitaji makubwa 
ya majawabu na suluhisho ya changamoto.  
Matokeo yake, majawabu na suluhisho sasa ni 
bidhaa. Haja hii imezaa wajasiria-jamii ambao 
shughuli zao za ridhiki na kipato zinatokana 
na kutatua changamoto zilizopo kwenye jamii 
ikiwemo usafi wa mazingira, malezi ya watoto, 
ukusanyaji, uhifadhi na uharibuji na uchakataji 
wa takataka, usafi na utunzaji wa mazingira, 
usambazaji wa maji safi na salama, vituo vya 
shule za awali za watoto na utoaji wa huduma 
muhimu za kijamii. Nyingi ya shughuli hizi 
zilikuwa huduma za bure na kujitolea huko 
nyuma, sasa ni bidhaa, zinauzwa na kununulika.

2
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Azimio la Vijana la Kagera limesimama juu ya nguzo ambazo ndio 
muhimili wa Azimio lenyewe. Nguzo hizi ndio msingi unaowezesha 
kutekelezwa kwa Azimio hili.  Nguzo hizi nne ni zifuatazo:

i. Nguvu Kazi (Human Capital)

Dunia inashuhudia mabadiliko makubwa na 
ya haraka pengine kuliko wakati mwingine 
wowote katika maisha ya binadamu. Msingi 
mkubwa katika mabadiliko haya ni kasi ya 
matumizi na ukuaji wa tekinolojia. Hata hivyo, 
nchi yetu ina changamoto kubwa ya ukosefu 
na ufanisi wa nguvu kazi. Ukosefu wa Nguvu 
Kazi yenye Uweledi zinaathiri uwezo wa vijana 
na taifa kwa ujumla kumudu ushindani wa 
kibiashara na soko la ajira ndani nan je ya nchi. 
Tunaamini kuwa ili kuzikabili changamoto 
hizi, mageuzi makubwa ya mfumo wa elimu 
yanahitajika haraka kuwezesha upatikanaji 
wa nguvu kazi inayoendana na mahitaji ya 
dunia ya leo. Sambamba na hilo, tunaamini 
kuwa lazima kama taifa tufanye uwekezaji 
wa kutosha kwenye Nyanja za sayansi, utafiti, 
hisabati, ubunifu na uvumbuzi ili kuwandaa 
vijana kuzikabili changamoto za kiuchumi na 
kijamii kwenye karne ya ishirini na moja.

ii. Uwezo (Capacity 
Development)

Tunaamini kuwa, dhamira, ari na nguvu pekee 
havitoshi kutufikisha kwenye lengo letu 
la Mapinduzi ya Fikra na Uchumi kuelekea 
uchumi wa kati na uchumi wa viwanda. Ili 
tufike kwa uhakika katika uchumi wa kati na 
viwanda hatuna budi kujenga na kuendeleza 
uwezo kwa upande wa stadi na maarifa, ili 
kuweza kumudu ushindani na kung’aa katika 
uchumi wa kati na viwanda. Tunalazimika 
kujinoa na kuwekeza katika maarifa mapya 
na mbinu mpya katika ubunifu, uzalishaji na 
ushindani sokoni. Sasa tunashiriki soko moja 
la dunia nzima, tusipoamua kujijengea uwezo 
na kushindana kwa mtazamo wa kidunia, 
hata sehemu yetu ndogo ya soko itatwaliwa 
na wengine, na tutabaki kuwa walaji na si 
wazalishaji.

Lengo kuu la Azimio la Vijana la Kagera ni kuchochea Mapinduzi ya 
Fikra na Uchumi. Kufikiwa kwa lengo hilo kutategemea na namna 
vijana tutakavyoweza kutwaa fursa za kiuchumi na kutekeleza wajibu 
na mchango wetu katika jitihada za Serikali za kujenga Tanzania ya 
Viwanda na Uchumi wa Kati. 

Nguzo
za Azimio

3
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iii. Fikra Mpya (Mindset Change)

Dunia imebadilika na zama zimebadilika. 
Hakuna budi na mitazamo yetu kubadilika. 
Tulizoea kusema kuwa nchi yetu ni ya 
wakulima na wafanyakazi. Leo, Tanzania si tena 
nchi ya wakulima na wafanyakazi, bali ni nchi 
pia ya wafanyabiashara, wabunifu, wasanii, 
wavumbuzi na wanamichezo.  Hali kadhalika, 
mitazamo tuliyonayo juu ya fursa, ajira, ujira 
na dhana ya mtu kufanikiwa kwa ujumla ndio 
minyororo yetu inayofunga uwezo wa kufanya 
vizuri kuliko tunavyofanya sasa.  Ni wazi kuwa 
hatuwezi kutoka hapa tulipo kwa kukumbatia 
fikra, hulka, mitazamo na visingizio vile vile 
tunavyotumia kukwepa wajibu wetu.  Ili 
twende mbele, hatuna budi kuachana na tabia 

za kulalamika, kubeza, kulaumu, kutamani 
mafanikio ya haraka, kutegemea miujiza na 
kubagua kazi. Ni wakati sasa wa kuwa na fikra 
na mitazamo chanya, kuona fursa kwenye 
vikwazo, funzo kwenye kukosea na matumaini 
kwenye kukata tamaa.

iv. Taasisi Imara (Strong 
Institutions)

Mafanikio yetu mbali na jitihada zetu 
wenyewe, yanategemea pia mchango wa 
taasisi zetu zikiwemo taasisi za malezi na 
taasisi za Serikali. Taasisi za malezi ndio zenye 
jukumu la kutulea na kutuandaa vijana kutwaa 
wajibu wetu na kutujenga kukabiliana na 
maisha. Taasisi kama familia, shule, dini zina 
mchango wa pekee na zinapaswa kutimiza 

wajibu wao kikamilifu. Kwa upande mwingine, 
taasisi za Serikali zina wajibu wa kuwezesha 
vijana kutimiza ndoto zetu na wajibu wetu kwa 
taifa. Tunadai mabadiliko katika uendeshaji 
wa taasisi za Serikali ili ziwe wezeshi na sio 
kikwazo. Tunataka Taasisi zinazofungua 
milango badala ya kujenga kuta, Taasisi 
zinazotufuata badala ya kutukimbia, Taasisi 
ambazo kipaumbele chake ni kutoa huduma 
badala ya kuadhibu na Taasisi zinazojivunia 
kulea biashara badala ya kufurahia kuzifungia.

v. Sera Wezeshi (Enabling 
Environment)

Sera ni matokeo ya maamuzi ambayo huzaa 
sheria, taasisi, hutoa mwelekeo na huweka 

miongozo mbalimbali, inayoathiri mwenendo 
wa uchumi kwa ujumla, biashara na soko. 
Tunatambua, sera huumba fursa na sera 
huua fursa. Kwa ajili hiyo, Mapinduzi ya Fikra 
na Uchumi hayawezi kukamilika bila kuwapo 
mabadiliko ya sera ambazo ni kikwazo kwa 
ustawi wa vijana katika sekta za biashara, 
sanaa, ubunifu, uvumbuzi na michezo. 

Hatuna budi kuunganisha nguvu zetu kudai 
kuwepo kwa mazingira mazuri ya kisera, sera 
zinazonyumbulika kukidhi mahitaji ya vijana 
katika makundi na muktadha tofauti, na 
muhimu zaidi, sera wezeshi zinazotoa urahisi 
wa vijana kuanzisha biashara, kuifikia mitaji, 
kuondoa vikwazo kwa biashara ndogo na kati 
kukua, na kurahisisha ufanyaji biashara ya 
ndani na biashara ya nje. 
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Ndio sababu, Azimio la Vijana la Kagera 
linatutaka vijana tutangulize wajibu wetu 
kwanza kabla ya kurusha lawama kwa yoyote. 
Hivyo, tunaweza kusema bila kupepesa macho 
kuwa wajibu wa kwanza wa kulitekeleza 
Azimio la Vijana la Kagera ni wetu sisi 
wenyewe. 

Hata hivyo, hii haiondoi ukweli na uhalisia 
kuwa, mafaniko ya utekelezaji wa Azimio la 
Vijana la Kagera yanategemea pia, utekelezaji 
wa Serikali na wadau wengine, kwa yale 
mambo yanayoangukia katika wajibu wao. 
Tutatekeleza wajibu wetu kwanza, kisha 
tutaomba, tutashawishi na ikilazimika tutadai 
watekeleze wajibu wao. Wajibu na majukumu 
ya utekelezaji wa Azimio la Vijana la Kagera 
yanafafanuliwa kama ifuatavyo:

i. Wajibu wa Vijana

a. Kusaka na kuchangamkia fursa na maarifa 
kwa kadri ya uwezo wetu, na kutumia fursa 
na maarifa hayo kufanikiwa na kuwezesha 
vijana wengine, na kuhakikisha hatumuachi 

kijana yoyote nyuma yetu katika safari ya 
Tanzania ya Uchumi wa Kati na Viwanda;

b. Kutumia vizuri fursa ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEKNOHAMA) 
kwa kubadilisha matumizi kutoka kuwa 
nyenzo ya kueneza chuki, husda na 
umbeya kama ilivyo sasa, na kuitumia 
kuchochea mabadiliko ya fikra, kupashana 
na kubadilishana taarifa juu ya fursa 
zilizopo, na mbinu na maarifa ya kuzifikia 
na kuzitumia. Nyezo hii tuitumie kupunguza 
gharama za uendeshaji biashara, kufanya 
mapinduzi ya uzalishaji, kuongeza ufanisi na 
kulikabili soko la dunia pasipo kujali mipaka 
ya kiutawala.

c. Kutanua na kurefusha mnyororo wa 
fursa kwa kuondokana na tabia ya 
kuigana na kuhujumiana, na badala yake 
kujenga utamaduni wa kushirikiana kwa 
kuungishana, kushindana bila kushindwana 
na kwenda hatua moja zaidi ya pale ambapo 
ubunifu, bidhaa au huduma ya mwenzetu 
inapoishia;

Uhai wa Azimio lolote ni kutekelezwa. Tofauti ya Azimio la Vijana la 
Kagera ikilinganishwa na maazimio mengine nchini kwetu ni kuwa, 
Azimio hili pamoja na kuwa ni la kitaifa, si Azimio lililotokana na 
Serikali au Chama cha Siasa. Azimio la Vijana la Kagera ni letu, kutoka 
kwetu kwa ajili yetu.

Utekelezaji
wa Azimio

d. Kutii na kufuata sheria na taratibu zilizopo 
ikiwa ni pamoja na kujishughulisha na 
kujiingiza katika shughuli halali za kujipatia 
kipato na kiuchumi zisizo na madhara 
kwa jamii na nchi yetu na kuwa mfano wa 
kuigwa kwa vizazi vijavyo; na

e. Kulitangaza Azimio la Vijana la Kagera na 
kulitumia kuunganisha nguvu za vijana wote 
kudai mageuzi ya kiuchumi, na mazingira 
mazuri ya kisera, kisheria na kitaasisi 
yatakayowezesha vijana kushiriki kikamilifu, 
katika ujenzi wa uchumi wa viwanda na 
hatimaye uchumi wa kati. Kulitumia Azimio 
hili kama rejea ya mijadala yetu ya kijamii 
na kitaifa kuhusu masuala ya kiuchumi, 
kuamsha ari na kutatua changamoto za 
vijana.

ii. Wajibu wa Serikali

a. Kuweka mazingira wezeshi ya kisera, 
kisheria na kitaasisi yanayochochea ustawi 
wa vijana, hifadhi ya jamii, na kuwawezesha 
kufikia kilele cha ndoto zao, na ukomo 
wa uwezo, vipaji na vipawa vyao katika 
nyanja zote iwe ni katika uongozi, biashara, 
uvumbuzi, ubunifu, sanaa na michezo;

b. Kuwatujengea vijana uwezo kwa kutupatia 
stadi muhimu za kiuongozi, biashara na 
kitaasisi ili tuweze kuendana na kasi ya 
mabadiliko ya dunia, kumudu ushindani 
katika Soko la Pamoja la Jumuiya ya 
Afrika Mashariki na kutuandaa kikamilifu 
kutoachwa nyuma na kukabiliana na 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda yajayo mbele 
yetu;

c. Kuhakikisha upatikanaji wa taarifa kuhusu 
fursa za elimu, uendelezaji vipaji, biashara 
na uchumi na zipatikanazo nchini na zile za 
nje zitokanazo na mkakati wa Diplomasia ya 
Uchumi; 

d. Kuchochea upatikanaji wa mitaji kwa 
vijana, hususan biashara ndogo na kati, kwa 
kuweka sera zinazoshawishi taasisi za fedha 
za umma na sekta binafsi kukopesha vijana 
kwa masharti nafuu, ikiwemo kuunganisha 
mifuko mbalimbali ya uwezeshaji iliyopo 
chini ya Baraza la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi la Taifa (NEEC) na kuanzishwa 
kwa Benki ya Maendeleo ya Vijana, Biashara 
Ndogo na Kati; na

e. Kufanyia mapitio sera ya manunuzi na 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Mwaka 
2011 na Kanuni zake za Mwaka 2013 na 
kuelekeza walau asilimia 30 ya manunuzi 
ya bidhaa na huduma yanayofanywa na 
Serikali Kuu, Idara na Taasisi zake na Serikali 
za Mitaa yatokane na biashara ndogo na 
kati zinazomilikiwa na vijana. 

iii. Wajibu wa Wadau

a. Kuunga mkono Azimio la Vijana la 
Kagera kwa kuwekeza kubadili mtazamo 
wa kuwachukulia vijana kama soko na 
badala yake kuwekeza kuwawezesha kwa 
kuwachukulia kuwa ni hazina ya sekta 
binafsi ya leo na kesho ya nchi yetu;

b. Kuwekeza katika sekta ya uvumbuzi, 
ubunifu, sanaa na michezo ili kuendeleza 
na kuvuna mtaji wa vipaji miongoni mwa 
vijana, na kuwawezesha vijana kutafsiri 
vipaji vyao kutoka kuwa majaliwa na kuwa 
fursa na biashara;

c. Kutenga na kutoa fursa ya mafunzo ya 
vitendo kwa vijana wabunifu, wasaniii 
na wafanyabiashara ndogo na kati ili 
kuwajengea uwezo, ujuzi na maarifa ya 
kukuza shughuli na biashara zao kutoka 
zilipo na kuwa kubwa;

d. Kutenga na kufanya manunuzi 
yasiyopungua walau asilimia 30 ya bidhaa 
na huduma kutoka kwa wazalishaji, watoa 
huduma na wagavi vijana, ikiwa ni sehemu 
ya sera ya Uwajibikaji wa Makapuni kwa 
Jamii; na

e. Kuandaa na kushiriki katika Tuzo ya Azimio 
la Vijana la Kagera itakayotolewa kwa 
makampuni na taasisi zenye kutoa mchango 
mkubwa katika kusaidia utekelezwaji wa 
Azimio la Vijana la Kagera.

4
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Azimio la Vijana la Kagera litatekelezwa na wadau wote chini ya 
uratibu wa Kamati ya Kitaifa ya Fursa itakayokuwa na jukumu la 
kuandaa, kusimamia, kufuatilia na kuratibu Mkakati wa Kitaifa wa 
Utekelezaji wa Azimio la Vijana la Kagera. Utekelezaji wa Azimio la 
Vijana la Kagera na Mkakati wake vitafanyiwa tathmini kila mwaka 
kupitia Jukwaa la Fursa katika ngazi za mikoa na Taifa.

Usimamizi wa Mpango 
wa Utekelezaji

Vijana wa Tanzania tunacho kila tunachohitaji kututoa hapa tulipo 
kutufikisha kwenye maisha yaliyo bora zaidi, kwenye Tanzania ya 
viwanda na uchumi wa kati. Tunachohitaji ni kukusanya pamoja nia, 
ari, uthubutu wetu chini ya Azimio la Vijana la Kagera, kwa kufanikisha 
Mapinduzi ya Fikra na Kiuchumi katika nchi yetu. 

Tunao wajibu mabegani mwetu wa kukabidhi 
vizazi baada yetu, Tanzania iliyo bora zaidi 
kuliko ile tunayoipokea kutoka kwa vizazi 
kabla yetu. Wajibu huu ni wetu, hakuna 
badala yetu.

Wajibu Kwanza. Kabla ya Lawama!

Hitimisho
5
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Kwanza, tunawashukuru vijana wote 
waliojitokeza kwa wingi katika mikutano ya 
Fursa na kuelezea uzoefu wao na changamoto 
zao.  Tunawashukuru kwa utayari wao 
waliotuonyesha wa kukaribisha mapinduzi 
ya fursa na ari yao ya kuleta mapinduzi ya 
kiuchumi. Tumeuona ubunifu, uthubutu na 
utayari wao wa kuleta Mapinduzi ya Fikra na 
Uchumi katika nchi yetu.  Uzoefu waliotupatia, 
changamoto walizoziainisha na mapendekezo 
waliyoyatoa ndio vilivyowezesha kuandaliwa 
na kukamilika kwa Azimio la Vijana la Kagera. 
Itoshe kusema, Azimio la Vijana la Kagera ni 
lao wenyewe, kwao wenyewe na kwa ajili yao 
wenyewe.

Pili, tunahadithi nyingi za kusimulia za viongozi 
wetu kuanzia ngazi ya serikali za mitaa hadi 
serikali kuu nchi nzima. Wameshirikiana 
nasi kuwaleta vijana pamoja, kutuhakikishia 
usalama na amani kwenye mikutano yetu 
na kuitikia wito kila tulipowaita kuongea 
na vijana wenu, na hata kutekelezea mengi 
ya mahitaji yao ya kimageuzi kibiashara 
waliyoyapendekeza katika mikutano ya Fursa. 
Kwa upekee kabisa tunawiwa na wajibu wa 

Simulizi ya miaka mitano ya fursa 
kufikia Azimio la Vijana la Kagera, 
sio tu ina mengi ya kusimulia 
na kujifunza, ila ina wengi wa 
kusimulia nao.

Ruge Mutahaba
MWENYEKITI, FURSA

kuwashukuru Marais wote wa awamu mbili za 
maisha ya miaka mitano ya Fursa; Rais Jakaya 
Mrisho Kikwete aliyezindua Semina za Fursa 
mwaka 2014 na Rais John Pombe Magufuli 
aliyetupa changamoto ya kuwa na Mkutano 
wa Kilele wa Fursa akiwa ziarani mkoa wa 
Kagera na hivyo kuzaliwa kwa Azimio la Vijana 
la Kagera.

Mwisho, ni shukrani kwa taasisi zote washirika 
wa Fursa: Shirika la Umoja wa Mataifa (UN), 
Benki ya Letshego, Wizara ya Afya kupitia 
kampeni ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira 
(Usichukulie Poa Nyumba ni Choo) na Clouds 
Media Group waliotoa michango yao ya 
kitaalamu, kifedha na kiuwezeshaji katika 
kufanikisha Mkutano wa kilele cha Fursa 
unafanyika Mkoani Kagera na kuwezesha 
ujumbe wa Fursa kuwafikia vijana kokote 
walipo. Tungeweza kuwataja, lakini ukurasa 
huu hautoshi kubeba uzito wa shukrani zetu 
kwa kila mmoja wenu mmoja mmoja. Kwa 
pamoja tunasema asanteni sana.

Nina imani thabiti kuwa Azimio hili litaleta 
mabadiliko makubwa kwenye maisha ya vijana 
wa Tanzania, na ninawashukuru kwa kulipokea 
na utayari wenu wa kuliishi. Huo ndio mwisho 
wa kufurahisha tunaoutarajia kwenye simulizi 
hii.

Shukrani
6
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