
Daraja la Magufuli 
Alama ya Uhandisi na Hatua Mpya katika sekta ya Miundombinu Tanzania 

 
Tanzania imeshuhudia uzinduzi wa Daraja la John Pombe Magufuli mnamo tarehe 
19 Juni 2025. Hii hatua kubwa katika historia ya maendeleo ya miundombinu 
nchini mwetu. Kwa mtaalamu wa ujenzi, mafanikio haya si tu fahari ya kitaifa bali 
pia somo kwa vizazi vya sasa na vijavyo. 
 
Ubora wa Kiufundi na Utekelezaji 
Tangu kuanza kwale mradi wa Daraja la Kigongo Busisi na atika kila hatua, 
kuanzia upimaji wa awali, usanifu, hadi ujenzi mradi huu umeonyesha weledi 
mkubwa katika maeneo yafutayo, kwa uchache: 

• Uhandisi wa daraja refu (3.2 km) juu ya maji na kulifanya liwe daraja refu 
Afrika Mashariki na Kati. 

• Ujenzi wa barabara ya mifereji minne na njia yenye kubeba vyombo vya 
moto 1600 kwa mara moja na 12000 kwa siku, pamoja na njia za waenda 
kwa miguu. 

• Miundombinu inayohimili uzito wa hadi tani 180, kwa ajili ya mizigo 
mikubwa ya kanda ya ziwa. 
 

Mradi umefadhiliwa kikamilifu na Serikali ya Tanzania kwa zaidi ya shilingi bilioni 
716, bila mkopo wa nje. Hii ni ishara ya uwezo wa ndani wa kitaifa kusimamia 
na kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo. 
 
Ajira, Ujuzi na Ushirikishwaji wa Wazawa 
Zaidi ya Watanzania 34,000 walishiriki moja kwa moja katika mradi huu. 
Tumejifunza: 

• Ujenzi wa madaraja kwa kutumia teknolojia. 
• Mbinu za usafirishaji salama wa vifaa kwenye mazingira ya ziwa. 
• Usimamizi wa mazingira na ikolojia ya majini. 

Mradi huu umeacha urithi wa kiufundi na maarifa ambayo yatafaidi sekta ya 
ujenzi kwa muda mrefu. 
 
 
Kichocheo cha Maendeleo 
Kupitia daraja hili: 

• Biashara zitakua, gharama za usafirishaji zitapungua kwa sekta za kilimo, 
uvuvi na madini nk. 

• Utalii na uwekezaji vitaimarika katika Kanda ya Ziwa. 
• Huduma za kijamii kama afya na elimu zitapatikana kwa urahisi zaidi. 
• Usalama barabarani na ufanisi wa usafirishaji utaongezeka. 

Huduma za kivuko sasa zitapelekwa kwenye visiwa vya pembezoni, na hivyo 
kuongeza uwiano wa maendeleo kwa jamii zilizokuwa zimejitenga. 
Nikimnukuu Rais Samia Suluhu Hassan aliitaja daraja hili kuwa ni “Daraja la Fursa.” 
 



Zaidi ya Daraja: Ni ‘Ono’ la kimkakati na urithi usioisha  
Mbali na kurahisisha usafiri kati ya Kigongo na Busisi, daraja hili limeondoa 
utegemezi wa kivuko, na limepunguza muda wa safari kutoka zaidi ya dakika 30 
hadi chini ya dakika 5. Linaiunganisha Tanzania na majirani kupitia barabara kuu 
ya kimataifa. 
 
Zaidi ya hayo, Daraja la Magufuli ni ishara njema ya uwezo wa kitaifa wa 
kihandisi. Linathibitisha kuwa hakuna kinachoshindikana pale ambapo maono ya 
utashi wa uwekezaji vinakutana pamoja,tena kwa weledi na utaalamu ‘Heko 
Tanzania’  
 
Imeandikwa na Suma Mwaitenda:  Mtalaam wa Mkadiriaje Majenzi na Mtatuzi wa 

Migogoro katika Ujenzi. 
Mhadhiri Msaidizi, Chuo Kikuu Ardhi 

Raisi: Jukwaa la Wanawake katika Miundo Mbinu Afrika 
Makamu wa Raisi: Chama cha Wakadiraji Majenzi, Tanzania 

Mwanafunzi wa Shahada ya Uzamivu katika Usimamizi Ujenzi ~ Chuo Kuu cha 
Johannesburg 

 
 


